นี่คือเจ้า BMW M2 xDrive ใหม่รถยนต์ขับเคลื่อนสี่ล้อเวอร์ชันใหม่ของตระกูล ‘M’ ที่เล็กที่สุดจาก BMW ช่วยเพิ่มอัตราเร่งและการยึดเกาะถนน…
เริ่มจำหน่าย ปลายฤดูร้อนนี้ ราคาเริ่มต้น £74,255 ปอนด์ (ประมาณ 3,250,000 บาท)
BMW M2 ในช่วงหลายปีที่ผ่านมา ถือเป็นยนตรกรรมที่มีเอกลักษณ์เฉพาะตัว เนื่องจากเป็นสมาชิกเพียงรุ่นเดียวในตระกูล M ไฮเพอร์ฟอร์แมนซ์ของ BMW ที่มีจำหน่ายเฉพาะระบบขับเคลื่อนล้อหลังเท่านั้น อย่างไรก็ตาม ทุกอย่างย่อมมีครั้งแรกเสมอ และในตอนนี้ผู้ซื้อสามารถเลือกติดตั้งระบบขับเคลื่อนสี่ล้อ xDrive แบบใหม่ให้กับ M2 ของพวกเขาได้แล้ว
ตัวรถยังคงใช้เครื่องยนต์เบนซินขนาด 3.0 ลิตร บล็อกเดียวกับ M2 รุ่นขับเคลื่อนล้อหลัง โดยรีดพละกำลังได้ 473 HP (แรงม้า) ทว่าเครื่องยนต์นี้ได้รับการปรับแต่งเล็กน้อยด้วยเทคโนโลยีใหม่ที่ถ่ายทอดมาจากรถแข่งของ BMW ซึ่งเรียกว่า ‘BMW M Ignite’ ซึ่งถูกออกแบบมาเพื่อลดอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงและเพื่อให้สอดรับกับข้อกำหนดมาตรฐานไอเสีย Euro 7 (ยูโร 7) ใหม่ นอกจากนี้ เทคโนโลยีดังกล่าวจะถูกนำไปติดตั้งในรถยนต์ตระกูล M ทุกรุ่นภายในปลายปีนี้อีกด้วย

ระบบขับเคลื่อนสี่ล้อของ M2 xDrive จะเน้นการส่งกำลังไปที่ล้อคู่หลังเป็นหลัก (Rear-biased) ซึ่งหมายความว่า พลังทั้งหมดจะถูกส่งไปยังล้อหลังโดยเฉพาะภายใต้สภาวะการขับขี่ปกติ และเมื่อใดที่ล้อคู่หลังไม่สามารถถ่ายทอดพละกำลังลงสู่พื้นผิวถนนได้เต็มที่ ระบบจะดึงล้อคู่หน้าเข้ามาช่วยทำงานในทันที
ด้วยแรงยึดเกาะที่เพิ่มขึ้นนี้ ทำให้ M2 xDrive สามารถทำอัตราเร่งจาก 0-62 mph (0-100 กม./ชม.) ได้ภายในเวลาเพียง 3.7 วินาที ซึ่งเร็วขึ้นกว่า M2 รุ่นขับเคลื่อนล้อหลังมาตรฐานถึง 0.3 วินาที และหลังจากที่มันยืนหยัดเหนือกว่าคู่แข่งตัวถังคูเป้สองประตูที่ยุติบทบาทไปแล้วอย่าง Alpine A110 และ Porsche Cayman ทำให้ในปัจจุบัน M2 xDrive จะมีคู่แข่งตัวกลั่นในระดับเดียวกันคือ Audi RS3 ฮอตแฮตช์สมรรถนะสูงแบบสี่ประตู ซึ่งเมื่อดูจากข้อมูลบนหน้ากระดาษแล้ว BMW ก็ยังคงทำตัวเลขได้เหนือกว่าอยู่ดี

นอกจากนี้ M2 xDrive ยังมาพร้อมกับระบบเฟืองท้าย Active M differential ซึ่งทำหน้าที่กระจายแรงบิดระหว่างล้อคู่หลังเพื่อการยึดเกาะถนนที่ดีเยี่ยมยิ่งขึ้น โดยผู้ขับขี่สามารถเลือกปิดระบบควบคุมเสถียรภาพการทรงตัว และปรับตั้งค่าให้ตัวรถอยู่ในโหมดขับเคลื่อนล้อหลังล้วนได้เช่นเดียวกัน ซึ่งเป็นระบบแบบเดียวกับที่มีอยู่ในรุ่นพี่อย่าง BMW M3 และ M4
ข้อแตกต่างที่สำคัญคือ ในขณะที่ M2 รุ่นขับเคลื่อนล้อหลังมีระบบเกียร์ธรรมดาให้เลือกเป็นออปชัน แต่สำหรับ M2 xDrive รุ่นขับเคลื่อนสี่ล้อนี้ จะมีวางจำหน่ายเฉพาะระบบเกียร์อัตโนมัติเท่านั้น

อุปกรณ์มาตรฐานของ M2 xDrive ประกอบไปด้วยล้ออัลลอยขนาด 19 นิ้วที่ล้อคู่หน้า และขนาด 20 นิ้วที่ล้อคู่หลัง โดยมีออปชันยางสำหรับวิ่งในเซอกิต (Track tyres) ให้เลือกติดตั้งเพิ่มเติมได้
BMW M2 xDrive ใหม่ มีกำหนดการเดินทางมาถึงสหราชอาณาจักรในช่วงปลายฤดูร้อนนี้ โดยเปิดราคาจำหน่ายเริ่มต้นที่ £74,255 ปอนด์ (ประมาณ 3,250,000 บาท) ซึ่งแพงกว่ารุ่นเกียร์ธรรมดาขับเคลื่อนล้อหลังอยู่ £2,065 ปอนด์ (ประมาณ 90,000 บาท) และมีราคาที่สูงกว่ารุ่นเริ่มต้นของ Audi RS3 อยู่มากกว่า £12,000 ปอนด์ (ประมาณ 525,000 บาท)
ตารางข้อมูลทางเทคนิค (Spec)
| หัวข้อข้อมูล | รายละเอียดสเปกทางเทคนิค |
| เครื่องยนต์ | เบนซิน 6 สูบเรียง ขนาด 3.0 ลิตร พร้อมเทคโนโลยี BMW M TwinPower Turbo |
| พละกำลังสูงสุด | 480 HP (แรงม้า) / 353 kW (กิโลวัตต์) |
| เทคโนโลยีระบบจุดระเบิด | BMW M Ignite (ระบบห้องเผาไหม้ล่วงหน้า Pre-chamber combustion ช่วยลดอัตราสิ้นเปลืองภายใต้ภาระงานสูงและรองรับมาตรฐาน Euro 7) |
| ระบบขับเคลื่อน | สี่ล้อ M xDrive (เน้นกำลังไปที่ล้อหลังเป็นหลัก พร้อมโหมด 2WD ปิดระบบ DSC เพื่อขับเคลื่อนล้อหลังล้วนได้) |
| ระบบส่งกำลัง (เกียร์) | อัตโนมัติ M Steptronic พร้อม Drivelogic (ไม่มีตัวเลือกเกียร์ธรรมดาในรุ่น xDrive) |
| เฟืองท้าย | Active M Differential (กระจายแรงบิดระหว่างล้อคู่หลังแบบแปรผันเต็มรูปแบบ) |
| ระบบเบรก | M Compound brakes (คาลิเปอร์หน้าแบบยึดอยู่กับที่ 6 พิตัน / คาลิเปอร์หลังแบบลูกสูบเดี่ยว) |
| ขนาดล้อและยางมาตรฐาน | ล้อหน้าขนาด 19 นิ้ว / ล้อหลังขนาด 20 นิ้ว (สามารถเลือกออปชันยาง Track tyres เพิ่มเติมได้) |
| อัตราเร่ง 0-100 กม./ชม. | 3.7 วินาที (เร็วขึ้นกว่ารุ่นขับเคลื่อนล้อหลังปกติ 0.3 วินาที) |
| อัตราเร่ง 0-200 กม./ชม. | 12.8 วินาที |
| อัตราเร่งแซง 80-120 กม./ชม. | 3.7 วินาที |
| ความเร็วสูงสุด (Top Speed) | จำกัดไว้ที่ 250 กม./ชม. (เพิ่มเป็น 285 กม./ชม. เมื่อติดตั้งแพ็กเกจเสริม M Driver’s Package) |
| อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงเฉลี่ย | 10.4 – 10.3 ลิตร/100 กม. (ประมาณ 9.6 – 9.7 กม./ลิตร) ตามมาตรฐาน WLTP |
| การปล่อยก๊าซ CO₂ เฉลี่ย | 235 – 233 กรัม/กม. ตามมาตรฐาน WLTP |
| สถานที่ผลิต | โรงงาน BMW Group Plant San Luis Potosí ประเทศเม็กซิโก |
| กำหนดการผลิตและจำหน่าย | เริ่มเดินสายการผลิตในเดือนสิงหาคม 2026 และเปิดตัวสู่ตลาดในช่วงปลายฤดูร้อนปี 2026 |
บทสรุป (Summary)
การเผยโฉมของ BMW M2 xDrive ถือเป็นจุดเปลี่ยนครั้งสำคัญที่ทำลายขนบเดิมของตระกูล M ไซส์เล็ก ด้วยการยัดระบบขับเคลื่อนสี่ล้ออันทรงพลังเข้ามาเพื่อท้าชนกับราชาฮอตแฮตช์อย่าง Audi RS3 โดยตรง ฟันธงชัดเจนว่า M2 xDrive คือคำตอบสำหรับขาซิ่งที่ต้องการความเร็วแบบดิบเถื่อนในทางตรงและการยึดเกาะที่เฉียบคมในโค้งทุกสภาพอากาศ ทว่ายังคงเก็บโหมดขับหลังล้วนไว้ให้สายดริฟต์ได้สนุก แตกต่างจาก Audi RS3 ที่มาในร่างโฟร์วีลสายหรูใช้งานในชีวิตประจำวันได้ง่ายกว่า แต่ถ้าคุณต้องการความแรงระดับพรีเมียมคูเป้แท้ๆ ที่ทุบตัวเลขบนหน้ากระดาษได้กระจุย BMW คันนี้คือที่สุด
What Car? นี่คือความเห็นจากฐานข้อมูลของเรา
อัตราสิ้นเปลืองในโลกความเป็นจริง (Efficiency)
- BMW M2 xDrive: ติดตั้งเทคโนโลยีใหม่ ‘BMW M Ignite’ ที่ถ่ายทอดมาจากรถแข่ง ช่วยจัดการระบบเผาไหม้และลดอัตราสิ้นเปลืองเพื่อตอบโจทย์มาตรฐาน Euro 7 แต่ด้วยพิกัดตัวถังและระบบขับเคลื่อนสี่ล้อทำให้อัตราสิ้นเปลืองยังคงอยู่ในระดับรถสปอร์ตสมรรถนะสูง
- Audi RS3: เครื่องยนต์ 5 สูบอันเป็นเอกลักษณ์ ให้การประหยัดน้ำมันในเมืองที่ได้เปรียบกว่าเล็กน้อยด้วยขนาดตัวถังและพิกัดเครื่องยนต์ที่เล็กกว่าในโหมดการขับขี่ปกติ
- 🏆 ผู้ชนะ: Audi RS3 (ได้เปรียบเรื่องความประหยัดในชีวิตประจำวันจากพิกัดเครื่องยนต์ที่เล็กกว่า)
สมรรถนะเครื่องยนต์ (Performance)
- BMW M2 xDrive: ขุมพลังเบนซิน 3.0 ลิตร 473 HP (แรงม้า) รีดอัตราเร่ง 0-62 mph (0-100 กม./ชม.) ได้ในเวลาเพียง 3.7 วินาที ซึ่งเร็วขึ้นกว่ารุ่นขับหลังเดิมถึง 0.3 วินาที
- Audi RS3: อัตราเร่งและการทำความเร็วบนหน้ากระดาษเป็นรอง M2 xDrive ตัวเลขแรงม้าภาพรวมน้อยกว่าชัดเจนเมื่อเทียบกับขุมพลังพิกัด 3.0 ลิตรของฝั่งบิ๊กบราเธอร์แคว้นบาวาเรีย
- 🏆 ผู้ชนะ: BMW M2 xDrive
ความอเนกประสงค์และพื้นที่เก็บสัมภาระ (Practicality)
- BMW M2 xDrive: มาในรูปแบบตัวถังคูเป้ 2 ประตู มีพื้นที่ห้องโดยสารตอนหลังและพื้นที่เก็บสัมภาระที่จำกัดตามสไตล์รถสปอร์ตขนานแท้
- Audi RS3: ได้เปรียบอย่างมหาศาลด้วยโครงสร้างตัวถังแบบฮอตแฮตช์ 4 ประตู (หรือซีดาน) มีพื้นที่เหนือศีรษะ เบาะหลังนั่งได้จริง และขนสัมภาระชิ้นใหญ่ได้ง่ายกว่ามาก
- 🏆 ผู้ชนะ: Audi RS3
ฟีลลิงการขับขี่และการเซ็ตติ้งช่วงล่าง (Ride & Handling)
- BMW M2 xDrive: ระบบขับเคลื่อนสี่ล้อเป็นแบบ rear-biased เน้นส่งกำลังไปล้อหลังเป็นหลักพ่วงระบบ Active M differential ให้ความคมในโค้ง และไฮไลต์เด็ดคือสามารถปิดระบบเพื่อเลือกโหมดขับเคลื่อนล้อหลัง (RWD) ล้วนได้เหมือน M3/M4 ยืดหยุ่นสูงสุด
- Audi RS3: ระบบขับเคลื่อนสี่ล้อ Quattro ให้ความมั่นใจและเกาะถนนเป็นเลิศ ขับง่ายปลอดภัยในทุกสภาพอากาศ แต่ฟีลลิงความดิบสปอร์ตและการตอบสนองของพวงมาลัยยังไม่เฉียบคมเท่าแพลตฟอร์มรถขับหลังของตระกูล M
- 🏆 ผู้ชนะ: BMW M2 xDrive














![🚗⚡ เปิดตัว MINI Aceman SE รุ่นพิเศษ 3 คอลเลกชันใหม่ในไทย! จำกัดเพียง 130 คันเท่านั้น
.
มินิ ประเทศไทย เผยโฉมรถยนต์ไฟฟ้าครอสโอเวอร์ **MINI Aceman SE (EV 100%)** รุ่นพิเศษสะท้อนตัวตนคนเมือง ภายใต้แนวคิด *‘Shade of Urban Living’* เปิดตัวพร้อมกัน 3 รุ่นย่อยในจำนวนจำกัด:
.
🔹 Multitone Collection (ราคา 1,799,000 บาท | จำกัด 50 คัน)
สายดีไซน์โดดเด่นด้วยสี *Indigo Sunset Blue* และหลังคา *Multitone Roof* ไล่เฉดสีแบบพ่น wet-on-wet ที่มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวไม่ซ้ำใคร พร้อมเบาะนวด Active Seat
.
🔹 Shadow Collection (ราคา 1,999,000 บาท | จำกัด 50 คัน)
สายเข้มสุดเรียบหรูมาในโทนสีดำล้วน *Midnight Black* พร้อมหลังคา Panorama Roof, ล้อ JCW Slide Spoke 18 นิ้ว และออปชันช่วยเหลือการขับขี่แบบจัดเต็ม
.
🔹 JCW Collection (ราคา 2,099,000 บาท | จำกัด 30 คัน)
สายสปอร์ตเต็มขั้น ตัวถังมีให้เลือก 3 สี (*Legend Grey, Nanuq White, Melting Silver*) พร้อมล้อทูโทน 19 นิ้ว ชุดแต่งสปอร์ต JCW และ Head-up Display
.
--------
.
⚙️ สเปกและสมรรถนะสำคัญ:
• มอเตอร์ไฟฟ้า: 218 HP (แรงม้า) / ขับเคลื่อนล้อหน้า
• อัตราเร่ง 0-100 กม./ชม.:** 7.1 วินาที
• แบตเตอรี่: ความจุ 54.2 kWh
• ระยะทางขับขี่: สูงสุด 405 กม. (มาตรฐาน WLTP)
• การชาร์จ DC (10-80%): ใช้เวลาเพียง 31 นาที (รองรับสูงสุด 95 kW)
.
📅 สัมผัสคันจริงและจับจองได้ที่:
งาน MINI Expo 2026 วันที่ 21–31 สิงหาคม 2569 ณ ศูนย์การค้าเมกาบางนา หรือโชว์รูม MINI ทั่วประเทศ
อ่านเพิ่มเตืม [ https://s.whatcar.co.th/wxf6gc ]
#MINIAcemanSE #MINIThailand #รถยนต์ไฟฟ้า #MINI 🚗⚡ เปิดตัว MINI Aceman SE รุ่นพิเศษ 3 คอลเลกชันใหม่ในไทย! จำกัดเพียง 130 คันเท่านั้น
.
มินิ ประเทศไทย เผยโฉมรถยนต์ไฟฟ้าครอสโอเวอร์ **MINI Aceman SE (EV 100%)** รุ่นพิเศษสะท้อนตัวตนคนเมือง ภายใต้แนวคิด *‘Shade of Urban Living’* เปิดตัวพร้อมกัน 3 รุ่นย่อยในจำนวนจำกัด:
.
🔹 Multitone Collection (ราคา 1,799,000 บาท | จำกัด 50 คัน)
สายดีไซน์โดดเด่นด้วยสี *Indigo Sunset Blue* และหลังคา *Multitone Roof* ไล่เฉดสีแบบพ่น wet-on-wet ที่มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวไม่ซ้ำใคร พร้อมเบาะนวด Active Seat
.
🔹 Shadow Collection (ราคา 1,999,000 บาท | จำกัด 50 คัน)
สายเข้มสุดเรียบหรูมาในโทนสีดำล้วน *Midnight Black* พร้อมหลังคา Panorama Roof, ล้อ JCW Slide Spoke 18 นิ้ว และออปชันช่วยเหลือการขับขี่แบบจัดเต็ม
.
🔹 JCW Collection (ราคา 2,099,000 บาท | จำกัด 30 คัน)
สายสปอร์ตเต็มขั้น ตัวถังมีให้เลือก 3 สี (*Legend Grey, Nanuq White, Melting Silver*) พร้อมล้อทูโทน 19 นิ้ว ชุดแต่งสปอร์ต JCW และ Head-up Display
.
--------
.
⚙️ สเปกและสมรรถนะสำคัญ:
• มอเตอร์ไฟฟ้า: 218 HP (แรงม้า) / ขับเคลื่อนล้อหน้า
• อัตราเร่ง 0-100 กม./ชม.:** 7.1 วินาที
• แบตเตอรี่: ความจุ 54.2 kWh
• ระยะทางขับขี่: สูงสุด 405 กม. (มาตรฐาน WLTP)
• การชาร์จ DC (10-80%): ใช้เวลาเพียง 31 นาที (รองรับสูงสุด 95 kW)
.
📅 สัมผัสคันจริงและจับจองได้ที่:
งาน MINI Expo 2026 วันที่ 21–31 สิงหาคม 2569 ณ ศูนย์การค้าเมกาบางนา หรือโชว์รูม MINI ทั่วประเทศ
อ่านเพิ่มเตืม [ https://s.whatcar.co.th/wxf6gc ]
#MINIAcemanSE #MINIThailand #รถยนต์ไฟฟ้า #MINI](https://scontent-sin6-3.cdninstagram.com/v/t39.30808-6/777824829_1482951810521022_337360140164175493_n.jpg?stp=dst-jpg_e35_tt6&_nc_cat=110&ccb=7-5&_nc_sid=18de74&efg=eyJlZmdfdGFnIjoiQ0FST1VTRUxfSVRFTS5iZXN0X2ltYWdlX3VybGdlbi5DMyJ9&_nc_ohc=jOAn94R_lakQ7kNvwH0coiA&_nc_oc=AdomXwRc6Y8S8gf4WBxGC10xbsWvchmYi_aknH-TyNK34SlmFXimVCQ2E6E6cVzR7yYFOTSgSh13DvQ5AHTinTV2&_nc_zt=23&_nc_ht=scontent-sin6-3.cdninstagram.com&edm=ANo9K5cEAAAA&_nc_gid=LzMIhQ5z7WdhoB9J9d82VA&_nc_tpa=Q5bMBQLAsPhmQe_sKyU0yWI8A1r_Ekq6XlrOQRrcp-62vkEJ9cVDM2su7IbSQRbXnIWt2jecrJOTlhBZ&oh=00_AQJqIEaCx9ARTo1dR5eY_EBriBgseRwdGp8wlpjGIZKOcg&oe=6AA01E0A)



